Hotline:
       0933.643.111 |
0983.643.111

Xây dựng Tiêu chuẩn cơ sở như thế nào?

24/02/2020    104    4.65/5 trong 5 lượt 
Xây dựng Tiêu chuẩn cơ sở như thế nào?
Bạn đang tìm hiểu về tiêu chuẩn cơ sở? Bạn đang muốn biết sản phẩm của mình có công bố theo tiêu chuẩn cơ sở hay không? Sản phẩm Công bố theo tiêu chuẩn cơ sở có nhập khẩu được không? Sản phẩm công bố theo tiêu chuẩn cơ sở có xin CFS được không? Hãy đọc bài viết sau để cùng tìm hiểu nhé
Tiêu chuẩn cơ sở là gì? Những loại sản phẩm nào, đối tượng công bố theo Tiêu chuẩn cơ sở? Công bố theo Tiêu chuẩn cơ sở có thông quan được đối với hàng nhập khẩu không? Căn cứ để công bố theo tiêu chuẩn cơ sở? Các bước để công bố theo Tiêu chuẩn cơ sở? Công bố tiêu chuẩn cơ sở có khó không? Quy trình, thủ tục công bố tiêu chuẩn cơ sở....và còn rất nhiều các câu hỏi khác liên quan đến Tiêu chuẩn cơ sở.

Thời gian là hữu hạn, GỌI NGAY 0933.643.111 (Ms. Bích Phượng) để được tư vấn toàn diện MIỄN PHÍ

Để có cái nhìn toàn cảnh về công bố tiêu chuẩn cơ sở, Tâm Đức xin chia sẻ một số thông tin như sau:

Tiêu chuẩn cơ sở là gì?

Tiêu chuẩn cơ sở là tiêu chuẩn về sản phẩm hàng hóa, dịch vụ, quá trình, môi trường,.. giúp cho doanh nghiệp có căn cứ pháp lý để thực hiện sản xuất kinh doanh do doanh nghiệp tự thực hiện xây dựng, công bố, chịu trách nhiệm trước cơ quan nhà nước và người tiêu dùng.
Công bố tiêu chuẩn cơ sở là việc cơ sở sản xuất, kinh doanh thông báo về tiêu chuẩn áp dụng hoặc các đặc tính cơ bản của sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ, quá trình, môi trường.

Căn cứ pháp lý công bố tiêu chuẩn cơ sở:

Theo điều 23, Luật Chất lượng sản phẩm hàng hóa quy định "Người sản xuất, nhập khẩu tự công bố các đặc tính cơ bản, thông tin cảnh báo, số hiệu tiêu chuẩn trên hàng hóa hoặc một trong các phương tiện gồm: bao bì hàng hóa, nhãn hàng hóa, tài liệu kèm theo sản phẩm, hàng hóa". Việc công bố tiêu chuẩn áp dụng theo tiêu chuẩn quốc gia, quốc tế, khu vực, nước ngoài hoặc tiêu chuẩn cơ sở là do Doanh Nghiệp tự lựa chọn và quyết định. Thông tư 21/2007/TT-BKHCN ngày 28 tháng 9 năm 2007 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn về xây dựng bằng văn bản về việc công bố tiêu chuẩn áp dụng và lưu trữ tại cơ sở".

Theo Điều 5  theo Luật chất lượng sản phẩm. Nguyên tắc quản lý chất lượng sản phẩm, hàng hóa, Chất lượng sản phẩm, hàng hóa được quản lý trên cơ sở tiêu chuẩn công bố áp dụng, quy chuẩn kỹ thuật tương ứng. Căn cứ vào khả năng gây mất an toàn, sản phẩm, hàng hóa được quản lý.

Đối tượng công bố tiêu chuẩn cơ sở:

Việc quản lý nhà nước về chất lượng sản phẩm, hàng hóa thuộc trách nhiệm của các bộ quản lý ngành, lĩnh vực được phân công theo quy định tại Nghị định 74/2018/NĐ-CP Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 132/2008/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều Luật chất lượng sản phẩm, hàng hóa. Do đó, anh/chị cần xác định sản phẩm do đơn vị mình sản xuất, kinh doanh thuộc nhóm sản phẩm nào để từ đó liên hệ đúng với cơ quan quản lý phụ trách để được hướng dẫn thực hiện.

Sản phẩm Công bố theo tiêu chuẩn cơ sở có nhập khẩu được không? Sản phẩm công bố theo tiêu chuẩn cơ sở có xin CFS được không?

Từ những căn cứ pháp lý ở trên, Tâm Đức khẳng định các sản phẩm công bố theo tiêu chuẩn áp dụng (tiêu chuẩn cơ sở) vẫn nhập khẩu bình thường và các danh nghiệp cần phải thực hiện công bố trước khi nhập khẩu. Đối với các sản phẩm sản xuất trong nước công bố theo tieei chuẩn cơ sở vẫn thực hiện được xin giấy chứng nhận lưu hành tự do CFS bình thường.

Phương thức xây dưng tiêu chuẩn cơ sở:

 Chấp nhận tiêu chuẩn quốc gia, tiêu chuẩn quốc tế, tiêu chuẩn khu vực hoặc tiêu chuẩn nước ngoài tương ứng thành tiêu chuẩn cơ sở;

- Xây dựng mới tiêu chuẩn cơ sở trên cơ sở sử dụng các kết quả nghiên cứu khoa học và công nghệ, các kết quả thử nghiệm, đánh giá, phân tích và thực nghiệm;

- Sửa đổi, bổ sung tiêu chuẩn cơ sở hiện hành.

-  Nội dung của tiêu chuẩn công bố không được trái với các quy định bắt buộc áp dụng do các cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền ban hành

a)  Ký hiệu tiêu chuẩn cơ sở được thể hiện như sau: TCCS A:B/XXX

 Với  A: số hiệu của TCCS;

   B: năm ban hành TCCS;

   XXX: chữ viết tắt tên cơ sở công bố

Ví dụ: TCCS 01:2017/XXX là ký hiệu của tiêu chuẩn cơ sở có số hiệu là 01, do công ty có tên giao dịch viết tắt là XXX, tiêu chuẩn được xây dựng và công bố năm 2017.

b) Nội dung tiêu chuẩn cơ sở

TCCS cần phải trình bày ngắn gọn, rõ ràng, chính xác, dễ đọc, không sai lỗi, không gây nhầm lẫn và hiểu thành nhiều nghĩa và có thể đóng rời từng tiêu chuẩn hoặc thành từng tập tiêu chuẩn theo chủ đề hoặc đối tượng tiêu chuẩn. Các trang của TCCS cần được đánh số và có thể được in dưới dạng tờ rời để thuận tiện cho việc bổ sung, hủy bỏ hoặc thay thế nội dung. Tiêu chuẩn cơ sở có thể có tờ bìa hoặc không có tờ bìa.

Quy trình công bố tiêu chuẩn cơ sở tại Tâm Đức

Bước 1: Khách hàng liên hệ, công cấp thông tin

Bước 2: Tâm Đức kiểm tra thông tin, tư vấn toàn diện MIỄN PHÍ các vấn đề liên quan đến công việc

Bước 3: sau khi khách hàng hoàn toàn đồng ý với nội dung tư vấn của Tâm Đức sẽ tiến hành ký hợp đồng.

Bước 4: Tâm Đức tiến hành thu phí, lấy mẫu đi kiểm nghiệm đồng thời xây dựng hồ sơ công bố

Bước 5: Gửi hồ sơ công bố tiêu chuẩn cơ sở đến khách hàng

Khách hàng cần cung cấp

- Giấy phép kinh doanh

- Mẫu sản phẩm để kiểm nghiệm

- Bản dịch nhãn sản phẩm (đối với sản phẩm nhập khẩu và nhãn sản phẩm không phải bằng tiếng Anh)

Những lợi ích khi khách hàng sử dụng dịch vụ công bố chất lượng sản phẩm tại Tâm Đức

1. MIỄN PHÍ Tư vấn toàn diện các vấn đề liên quan đến thủ tục đăng ký bản tự công bố chất lượng bao bì chứa đựng thực phấm bao gồm: các thủ tục pháp lý doanh nghiệp, tem nhãn sản phẩm,    kiểm nghiệm sản phẩm… trước khi ký hợp đồng.

2. Cam kết 100% hoàn thành công việc theo đúng thời hạn

3. Hoàn trả 100% chi phí dịch vụ nếu không hoàn thành công việc theo đúng thời hạn mà lỗi đó đến từ Tâm Đức

4. Hỗ trợ, tư vấn giải pháp cho doanh nghiệp khi có đoàn kiểm tra, hậu kiểm tại cơ sở đã sử dụng dịch vụ tư vấn tại Tâm Đức.

5. Cam kết bảo mật thông tin khách hàng

6. Cam kết không phát sinh thêm chi phí

Nếu đọc đến đây mà quý khách vẫn còn thắc mắc về thủ tục công bố tiêu chuẩn cơ sở thì quý khách hàng chỉ cần cầm điện thoại lên GỌI NGAY cho số điện thoại 0933.643.111 hoặc 0983.643.111 (Ms.Bích Phượng) để được tư vấn miễn phí.

Thời gian của bạn là hữu hạn, hãy làm những việc mà bạn giỏi nhất, chúng tôi cũng thế.

Công ty Tâm Đức

Liên hệ

Họ và tên *
Email *
Điện thoại *
Nội dung *

Thông tin liên hệ

CÔNG TY TNHH GIẢI PHÁP CHẤT LƯỢNG TÂM ĐỨC

Địa chỉ: 30 đường số 12, KP5, P. Hiệp Bình Chánh, Q. Thủ Đức, Tp.HCM

Điện thoại: 028.665 65 067

Hotline: 0983.643.111 0933.643.111 

Phản ánh dịch vụ: 0932.888.518

Email: [email protected]

Website: www.attptamduc.com 


Bản đồ



 

DANH SÁCH CÁC SẢN PHẨM DOANH NGHIỆP TỰ CÔNG BỐ
Dịch vụ công bố phụ gia thực phẩm
Hệ thống văn bản pháp luật
Thủ tục làm giấy chứng nhận FDA
THÔNG BÁO TUYỂN DỤNG